
TAARIFA YA UJENZI WA KITUO CHA MABASI CHA KOROGWE MJINI 

MRADI WA KUENDELEZA MIJI NA MAJIJI (ULGSP) 

 
1. UTANGULIZI 

Mradi  huu wa stendi mpya Kilole ni mradi uliotekelezwa na Halmashauri ya Mji Korogwe kwa 

pesa za mkopo kutoka Benki ya Dunia.  

Mkandarasi  aliyetekeleza mradi huu ni  Kampuni ya NAMIS Corporate Limited ya Dar-Es-

Salaam na Mhandisi Mshauri ni Kampuni ya NIMETA Consult (T) Ltd ya Dar-es-Salaam.  

Mradi huu ulianza tarehe 15/08/2015 na umekamilika tarehe 30/04/2017 na mkandarasi 

kukabidhi mradi tarehe 10/05/2017. 

Stendi  mpya ya Kilole  ina maeneo ya maegesho kwa pamoja mabasi 45 yanayoanzia safari 

katika kituo hiki, eneo la maegesho ya mabasi 15 yanayopitia kituo hiki, eneo la maegesho 

mabasi madogomadogo ya mjini 33, eneo la maegesho ya pikipiki (bodaboda) 20, eneo la 

maegesho ya bajaji 28, eneo la maegesho ya taxi 14, eneo la maegesho ya magari 14 ya watu 

binafsi, eneo la maegesho ya magari ya polisi, eneo la maegesho magari 15 ya waenda madukani 

na eneo la maegesho magari 16 ya watu binafsi wanaokuja kukata tiketi. 

 

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

Jengo la Abiria kusubilia usafiri 

Pamoja  na hayo, kuna maduka 122 yanayounda sehemu ya uzio pamoja na vyoo vyake, kuna 

jengo la utawala, choo cha wasafiri chenye matundu 5 kwa wanawake na 5 kwa wanaume, 

pamoja na tundu moja moja kwa walemavu kwa jinsia zote, jengo la abiria ambalo lina mgahawa 

na duka  la kisasa (super market), ofisi za kukatia tiketi 27, kituo kidogo cha polisi, vibanda vya 

walinzi getini 2, na Traffic check point ofisi 1 pamoja na huduma za ATM (zitawekwa). Pia  



kuna barabara za ndani na nje ya kituo pamoja na mifereji ya maji ya mvua. Aidha Mkurugenzi 

wa Mji amekwishamteua miongoni mwa watumishi Meneja wa mradi pamoja na wasaidizi wake 

wawili ili kusimamia shughuli za utawala na uendeshaji.Utaratibu wa kugawa maeneo ya 

kufanyia biashara kwa waliiomba upo katika hatua ya kuwasilishwa katika kikao cha kamati 

kupata baraka.  

  

  
 

 

  
 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 
 

 

 

 

 

Vibanda vinavyozunguka kama uzio wa stendi 

 

2. GHARAMA ZA MRADI 

Mradi  huu umetekelezwa kwa jumla ya pesa za Kitanzania bila VAT shilingi bilioni nne, 

milioni ishirini na tatu, laki mbili arobaini na tano elfu, mia nne na moja na senti thelathini na 

saba tu (4,023,245,401.37). Mhandisi Mshauri NIMETA Consult (T) Ltd  anatekeleza kazi ya 

usanifu, ushauri na usimamizi kwa jumla ya pesa za Kitanzania bila VAT milioni mia tisa 

arobaini na saba na laki mbili tu (947,200,000) kwa usimamizi wa miradi mitatu ambapo awamu 

ya kwanza ni Kituo kipya cha mabasi Kilole.  

3. FAIDA ZA MRADI  

Mradi huu mkubwa  ambao kuwepo kwake kumewezesha, Kuwepo  kwa mazingira mazuri na 

salama kwa Wasafiri na Wasafirishaji, kuongezeka kwa ajira kwa wakazi wa Korogwe na 

maeneo ya jirani,  ambapo majengo na miundombinu iliyopo katika stendi inategemewa kutoa 



ajira kwa watu 360 na shughuli nyinginezo  kwa watu  takribani 150, Kuongeza uwekezaji kwa 

wafanyabiashara. Kuongezeka kwa mapato ya ndani ya  Halmashauri zaidi ya Shilingi milioni 

mia  tatu kwa mwaka na mapato mengine ya Serikali kuu.  

 

  

 

  

 

 

 

 

 

 

 
 

 

 

 

 

 

 

Ofisi za kukatia tiketi 

5. CHANGAMOTO 

Suala  la msamaha wa kodi (VAT Exemption) ni tatizo kubwa ambalo lipo kwenye mradi huu, 

ambapo imekuwa ni ngumu kuupata msamaha kutokana na kwamba ofisi ya Rais-Tawala za 

Mikoa na Serikali za Mitaa (OR-TAMISEMI) na Wizara ya fedha  bado wapo kwenye 

mazungumzo. Aidha, kukosekana kwa msamaha huu wa kodi utasababisha Halmashauri kulipa 

deni hili kutoka kwenye vyanzo vyake vya mapato ya ndani.  
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